Jagoran Likita akan Maganin Radiation

radiation-therapy-tsawon lokaci-sakamako

09.02.2018
250
0

Wannan jagorar likitancin yana mai da hankali kan jera abubuwan da ke haifar da tasirin maganin radiation yayin da yake yarda da fa'idodinsa, don sanin ko ribar sa ta fi mahimmanci ko a'a.

Maganin radiation yana magance nau'ikan ciwon daji da yawa da sauran cututtukan haɓakar ƙwayoyin cuta yadda ya kamata. Amma kamar jiyya, yana da ƴan abubuwan haɗari waɗanda za su iya sa majiyyaci ya ɗanɗana ƴan lahani. Wasu majiyyaci na iya ko ba za su fuskanci waɗannan illolin ba yayin da maganin ya bambanta da kowane mutum. Ko da wani ɓangare na jikin majiyyaci na iya ba da amsa daban-daban ga maganin.

Yawancin waɗannan illolin za a iya hana su idan majiyyaci ya kula da jikinsa sosai, yana tattaunawa da likitansu game da duk wani canjin da bai dace ba a jiki.

Menene Radiation Therapy?

Radiotherapy ko radiation therapy (RT) magani ne wanda ba mai cutarwa ba wanda ke amfani da radiation na ionizing, yawanci a matsayin wani ɓangare na maganin ciwon daji ko ciwon daji don kashe ko sarrafa ƙwayoyin cuta. Ana isar da jiyya ga marasa lafiya ta hanyar amfani da hanzarin layi.

Hakanan za'a iya amfani da maganin radiation don magance cututtukan jini, ci gaban da ba ciwon daji da cututtukan thyroid. Yana amfani da haskoki na X-ray masu ƙarfi don kashe ƙananan ƙwayoyin cuta daga sassan jiki.

Gaskiya game da Radiation Therapy

Radiation Therapy yana samar da raƙuman makamashi mai ƙarfi don tarwatsa ci gaban ƙwayoyin cutar kansa, ta hanyar kashe su ko ta raguwa, don shirya majiyyaci don tiyata.

• Don tabbatar da daidaito, ana motsa jiyya na radiation yayin shirin kafin aiwatar da ainihin shirin jiyya. Wasu likitoci kuma muna yin hoto jagora a cikin maganin radiation don haɓaka daidaito.

Me yasa ake amfani da Radiation Therapy?

• Girman da ba Kansa- saboda rashin girma na sel.

• Ciwon Jini – haifar da kamuwa da cuta ko wuce gona da iri.

• Ciwon daji - don kashe ko hana ƙwayar cutar daji daga yaduwa a cikin jiki.

Radiation Therapy Tasirin Tsawon Lokaci

Ɗaya daga cikin mafi yawan tasirin maganin radiation yana rinjayar kyallen jikin lafiya kusa da yankin da aka yi niyya ko kamuwa da cuta. Don haka lokacin da RT ya kashe ko rage jinkirin haɓakar ƙwayoyin cutar kansa, yana kuma shafar lafiyar ƙwayoyin jikin mara lafiya.

Anan akwai jerin illolin da majiyyaci zai iya fuskanta idan an yi niyya na RT don magance waɗannan takamaiman sassan jiki:

Kai & Wuyan - Majiyyaci na iya fuskantar yanayi masu zuwa:

•    Ƙarar Ƙara

• Ciwon Danko ko Baki

• Tauri a baki

• Tashin zuciya

• Rushewar Haƙori

• Wahalar hadiyewa

• Lymphedema (ƙumburi)

Kirji - Mara lafiya na iya fuskantar yanayi masu zuwa:

• Wahalar haddiya

• Ciwon nono ko ciwon nono

• Taurin kafadu

• Karancin Numfashi

• Tari ko Zazzabi - Wannan yanayin ana kiransa ciwon huhu na radiation wanda ke ɗaukar makonni 2 ko watanni 6 bayan farfaɗo.

Radiation Fibrosis - tabo na dindindin a cikin huhu wanda ya haifar saboda cutar pneumonitis na radiation ba tare da magani ba.

Ciki & Ciki - Mara lafiya na iya fuskantar yanayi masu zuwa:

• tashin zuciya da amai

• Zawo

Pelvis - Mai haƙuri na iya fuskantar yanayi masu zuwa:

•    zawo

• Jinin Dubura

• Rashin kwanciyar hankali

• Haushin mafitsara

Radiation Therapy Side Effects a kan gabobin haihuwa don:

Men

• Cututtukan jima'i da suka hada da jinkirtawa ko fitar maniyyi da wuri ko rashin karfin mazakuta.

• Rage ƙididdige yawan maniyyi da aiki sakamakon RT akan gwajin jini da prostate. 

Women

• Canje-canje a cikin haila

• Alamomin Menopause

• Rashin haihuwa, ko rasa ikon ci gaba da ciki.

FAQs

Shin maganin radiation yana da tasiri?

Maganin radiation yana da tasiri sosai don magance ciwon daji da aka yi niyya a kowane bangare na jiki, inda ba za a iya la'akari da tiyata ba. Tana samun nasara mai kyau musamman wajen magance cutar daji a matakin farko lokacin da bai yadu a jiki ba.  

Shin maganin Radiation?

Maganin Radiation zaɓi ne mai aminci don magance ciwace-ciwace, eh yana da ƴan fursunoni amma haka ma tiyata da chemotherapy. Illolin maganin radiation ba su da mahimmanci ga majiyyaci idan za ta iya cece shi.

Zan iya guje wa illar maganin radiation?

Ee, marasa lafiya na iya ɗaukar matakan kariya don guje wa waɗannan illolin. Yanzu likitoci suna amfani da su Hoto mai jagorar radiation far wanda ke haɓaka daidaito, wanda ke taimakawa wajen rage waɗannan abubuwan haɗari.

Bincika Medmonks.com don ƙarin koyo game da maganin radiation da madadinsa, don samun mafi kyawun magani a Indiya.

Sahiba Rana

Sanye da murmushin watt miliyon kuma tana adana misalan zillion, ta sami kwanciyar hankali a cikin waƙa mai zurfi da ..

comments

Leave a Comment

Rate Bayanin Wannan Shafi